ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿ

ಮೊಬೈಲ್ ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಹೊಸ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಬಿಗ್ ಶಾಕ್ : ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ನಿಮ್ಮ ಬಿಲ್

 

ಡಿಜಿಟಲ್ ಡೆಸ್ಕ್ : ಮೊಬೈಲ್ ಬಳಕೆದಾರರೇ ಎಚ್ಚರವಾಗಿರಿ. 2021ರಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಮೊಬೈಲ್ ಬಿಲ್ ಏರಿಕೆ ಕಾಣಬಹುದು. ಯಾವಾಗ ದರ ಕಡಿತವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲವಾದರೂ, ಮೂರೂ ಟೆಲಿಕಾಂ ಕಂಪನಿಗಳು ವಲಯ ನಿಯಂತ್ರಕ ಟ್ರಾಯ್ (ಟೆಲಿಕಾಂ ರೆಗ್ಯುಲೇಟರಿ ಅಥಾರಿಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ) ಗೆ ದರಗಳನ್ನು ಘೋಷಿಸುವಂತೆ ಮನವಿ ಮಾಡಿವೆ.

ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಷೇರು ಸಮರ ತೀವ್ರಗೊಂಡ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ, ಟೆಲಿಕಾಂ ಕಂಪನಿಗಳು ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಮೇಲೆ ಸುಂಕ ವಿಧಿಸಬಹುದು. ವೊಡಾಫೋನ್-ಐಡಿಯಾ ದರ ಏರಿಕೆಯನ್ನು ಮೊದಲು ಪ್ರಕಟಿಸಲಿದೆ ಎಂಬ ಸುದ್ದಿ ಹರಿದಾಡುತ್ತಿದ್ದು, ನಂತರ ಏರ್ ಟೆಲ್ ಮತ್ತು ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೋ ಕೂಡ ಬೆಲೆ ಏರಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತವೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರೀಪೇಯ್ಡ್ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದ ದರ ಏರಿಕೆ 2019ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ ನಲ್ಲಿ ನಡೆದಿತ್ತು. ಇದು 25-40% ರವರೆಗೂ ಇದೆ. ೨೦೨೦ ನಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ಸುತ್ತಿನ ಏರಿಕೆಯನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ೨೦೨೧ಕ್ಕೆ ಮುಂದೂಡಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಬೆಲೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟತೆ ಬಾಕಿ ಇದೆ; ಮತ್ತು ವೊಡಾಫೋನ್ ನೆಟ್ ವರ್ಕ್ ಇಂಟಿಗ್ರೇಷನ್ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ.

20೧9ರಲ್ಲಿ ಟೆಲಿಕಾಂ ನಿಯಂತ್ರಕ ಟ್ರಾಯ್, ವಾಯ್ಸ್ ಕರೆಗಳು ಮತ್ತು ಡೇಟಾಗಳಿಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಫ್ಲೋರ್ ಬೆಲೆಯನ್ನು ನಿಗದಿಮಾಡಲು ಸಮಾಲೋಚನಾ ಕಾಗದವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿತು. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಟೆಲಿಕಾಂ ಕರೆ ಮತ್ತು ಡೇಟಾ ದರಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಆದರೆ, ಈ ವಲಯದ ಸುಧಾರಣೆಗಾಗಿ ಕನಿಷ್ಠ ದರಗಳನ್ನು ನಿಗದಿಮಾಡುವಂತೆ ಟೆಲಿಕಾಂ ಸಂಸ್ಥೆ ಟ್ರಾಯ್ ಗೆ ಒಮ್ಮತದಿಂದ ಮನವಿ ಮಾಡಿದೆ.

ವಾಯ್ಸ್ ಕರೆಗಳು ಮತ್ತು ಮೊಬೈಲ್ ಡೇಟಾಗಳಿಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಫ್ಲೋರ್ ಬೆಲೆಯನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿರುವುದರಿಂದ, ಎಆರ್ ಪಿಯು ಪ್ರತಿ ತಿಂಗಳು 300 ರೂ.ಗೆ ತಲುಪಬೇಕೆಂದು ಉದ್ಯಮ ಬಯಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ದರ ಏರಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಟೆಲಿಕಾಂ ಸೇವೆಗಳ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡುವ ಒಂದು ಸಮಾಲೋಚನಾ ಪತ್ರವನ್ನು ಟ್ರಾಯ್ ಮಾಡಿದೆ. ಆಪರೇಟರ್ ಗಳು ಡೇಟಾ ದರಗಳಲ್ಲಿ 5-9x ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಕೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಐಸಿಐಸಿಐ ಸೆಕ್ಯುರಿಟೀಸ್ ವರದಿ ಪ್ರಕಾರ, ವೊಡಾಫೋನ್ ದರ ಏರಿಕೆಯನ್ನು ಮೊದಲು ಪ್ರಕಟಿಸಲಿದೆ ಮತ್ತು ದರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟತೆಗಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದೆ. ಮೂಲ ದರಗಳನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ, 2021ರ ಮಾರ್ಚ್ ವೇಳೆಗೆ ದರ ಏರಿಕೆ ಯಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಿದ್ದು, ಏರ್ ಟೆಲ್ ಮತ್ತು ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೋ ಎರಡೂ ಸಹ ಈ ನಿಯಮವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆ ಇದೆ.

ದರ ಏರಿಕೆಯು ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ ಟೆಲ್ ಮತ್ತು ವೊಡಾಫೋನ್ ಐಡಿಯಾದ ಸರಾಸರಿ ಆದಾಯವನ್ನು FY22 ನಲ್ಲಿ 20% ನಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಐಸಿಐಸಿಐ ಸೆಕ್ಯುರಿಟೀಸ್ ವರದಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

2020ರ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ (CY2020) ಮತ್ತು 4G ನೆಟ್ ವರ್ಕ್ ನ ಆಳದಲ್ಲಿ ವಿಸ್ತರಣೆಗೊಂಡಿರುವುದರಿಂದ ಏರ್ ಟೆಲ್ ತನ್ನ 4G ಚಂದಾದಾರರಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಲ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಕಂಡಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ ವೊಡಾಫೋನ್ ನ 4ಜಿ ನೆಟ್ ಸೇರ್ಪಡೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. 2020ರ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ನಲ್ಲಿ ಏರ್ ಟೆಲ್ 326.6 ಮಿಲಿಯನ್ ಚಂದಾದಾರರನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ವೊಡಾಫೋನ್-ಐಡಿಯಾ 4.7 ಮಿಲಿಯನ್ ಚಂದಾದಾರರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ.

ವೊಡಾಫೋನ್ ಐಡಿಯಾ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಎರಡು ಪ್ಲಾನ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 7-9 ರಷ್ಟು ದರ ಏರಿಕೆ ಮಾಡಿದ್ದು, ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ಭಾರತದ 22 ಸರ್ಕಲ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದರಲ್ಲಿ ದರ ಏರಿಕೆ ಮಾಡಿದೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published.